หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เตือนภัย!ยัดตะกั่วใส่หัวกุ้งโกงน้ำหนัก กินอาจตาย  (อ่าน 70938 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 11 พ.ค. 14, 10:22 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

"เรื่องจริง ที่มันมีอยู่ ระวังกันนะครับ"
เดินชมตลาด เจอพี่คนนึงถือเครื่องสแกน ตกใจนึกว่าอยู่สนามบิน
มีเสียง ตี๊ด ติ๊ด ออกมาในช่วงแกว่งสแกนบนหัวกุ้ง ไม่รอช้า ปรี่เข้าไปดูทันที แล้วก็พบ ภาพอย่างที่เห็น
พวกนี้ ทรยศ ต่อวิชาชีพ ของตัวเอง คิดแต่จะกอบโกย ไม่คำนึงถึง
ความถูกต้อง และ อันตราย ที่จะเกิดแก่ผู้บริโภค ตะกั่วฝังอยู่ในหัวกุ้ง ที่มีมันกุ้ง หากเป็นเด็กเผลอทานเข้าไป ตะกั่วฝังอยู่ในท้อง
มันอันตรายมากๆครับ เรื่องสารตะกั่วที่อาจปนเปื้อน ผมคงไม่พูดถึง เพราะมันไกลไป เอาเรื่องใกล้ๆตัวดีกว่า ผมนึกถึงภาพ คนธรรมดา ที่ไปซื้อกุ้งมาให้คนที่รัก เช่น พ่อ แม่ ปู่ ย่า ทาน
หลังจากเผา หรือต้มยำเสร็จ ส่วนที่ตักก่อนคือ มันกุ้ง
ถ้าเอาช้อนตักลงไป แล้วไม่ทันเคี้ยว เผลอกลืน
หรือ อาจจะเข้าปากไปแล้ว ตกใจว่ามีอะไรติดมา ไม่ทันได้คาย กลับกลืนลงท้อง อะไรจะเกิดขึ้น กับผู้สูงวัย เหล่านั้น
ไม่ต้องตกใจนะครับ ที่ผมเอารูปมาให้ดู เพราะถ้าจะซื้อกุ้งชนิดนี้ ก็ควรเลือกร้านที่ไว้ใจ มีเครื่องสแกน หรือ เลือกบริโภค กุ้งที่มีชีวิตว่ายน้ำ ซึ่งมีทั้งก้ามกรามและแม่น้ำที่ตกได้
กุ้งที่มีตะกั่ว เคยไปข่าวมาแล้วช่วงนึง เงียบไปสกพัก กลับมาอีกแล้วคงต้องเป็นหน้าที่ ของนายหน้า ผู้ค้ากุ้ง ที่นำเข้ามาจากพม่า จัดการแบบจริงจังอย่าปล่อยให้มันมีข่าว พาดหน้าหนึ่ง แล้วถึงคิดแก้ไข เลยครับ ขอร้องถ้าคิดว่าเป็นประโยชน์ ก็ช่วยแชร์หน่อยครับ ผู้บริโภคอย่างเราๆ คงต้องระวังมากขึ้นจากเดิม

https://www.facebook.com/VoiceOfHealthy

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
เชลซี
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 11 พ.ค. 14, 13:12 น »

q*026 น่ากลัวจัง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
๑๑๑
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 12 พ.ค. 14, 03:06 น »

หือ กุ้งถูกคุนไสยหรือเปล่าครับ โดนกุ้งเผ่าพันธุเดียวกันทำของใส่ q*072

Tags:
Guest
ikQ
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 12 พ.ค. 14, 07:33 น »

q*078กุ้งโดนยิง q*078

Tags:
Guest
แอดมินมั่วป่าว
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 12 พ.ค. 14, 08:38 น »

ทำไมไม่บอกว่าที่ไหน จะได้ไม่ซื้อ เมืองไทยหรือเปล่า

Tags:
Guest
123456789
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 12 พ.ค. 14, 09:14 น »

พอดีที่บ้านเราพ่อตกกุ้งกินเอง รอดไปๆ
แต่ก็
ระวังกันด้วยนะค่ะ !!!
q*026q*026q*026q*026

Tags:
Guest
จ้า
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 12 พ.ค. 14, 11:32 น »

เอิ่มมม คือเราเจอหมึกยัดถูกปลาตัวเบ้อเรอเลยยัดใส่เข้าไป 3 ตัวอ่ะ งงเลยจ้า q*032

Tags:
Guest
คนรักกุ้ง
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 12 พ.ค. 14, 16:07 น »

ใครรังแกน้องกุ้งบอกพี่มาเดี๋ยวจัด q*073q*038q*073

Tags:
Guest
คนเคยโดน
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 12 พ.ค. 14, 17:51 น »

มันเป็นการเพิ่มน้ำหนักให้ตัวกุ้งครับเวลาชั่งจะได้น้ำหนักเยอะ ไม่ใช่คุนไสย์๋เหมือนที่บางคนมโนไปเองครับ ที่แน่ๆตามตลาดชายแดน มักมีแบบนี้เยอะครับโดยเฉพาะพม่าใครจะไปซื้อก็ระวังๆนะครับ

Tags:
Guest
คนเลี้ยง
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 12 พ.ค. 14, 18:25 น »

คนเลี้ยงกุ้งอุส่าเลี้ยง ขาดทุกทีเป็นล้าน ยังไม่คิดจะโกงคนซื้อเลย

ทำงี้เสียชื่อกุ้งไทยหมด

คนโกงไม่มีวันได้ดีหรอก q*029

Tags:
Guest
ถึงคนเลี้ยง
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 12 พ.ค. 14, 18:37 น »

ส่วนใหญ่เป็นกุ้งจากพม่าครับ ที่ตลาดริมเมย แม่สอดจะเยอะครับ ( กุ้งพม่ากับปลาทูพม่าตัวใหญ่มากครับ อร่อยดีครับ)

Tags:
Guest
aaaaaaaaaaaaaaa1
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 12 พ.ค. 14, 21:39 น »

มันเป็นการเพิ่มน้ำหนักให้ตัวกุ้งครับเวลาชั่งจะได้น้ำหนักเยอะ ไม่ใช่คุนไสย์๋เหมือนที่บางคนมโนไปเองครับ ที่แน่ๆตามตลาดชายแดน มักมีแบบนี้เยอะครับโดยเฉพาะพม่าใครจะไปซื้อก็ระวังๆนะครับ

เขาเอาฮา q*027
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม